Marekani yashambulia kisiwa cha Qeshm nchini Iran


Marekani imeripotiwa kufanya mashambulizi katika kisiwa cha Qeshm nchini Iran, kilichopo katika Mlango-Bahari wa Hormuz, kwa mujibu wa taarifa za vyombo vya habari vya Fox News na The Wall Street Journal.

Kituo cha televisheni cha CBS, kikirejelea maafisa wa Marekani, pia kimeripoti kuwa vikosi vya Marekani vilishambulia kisiwa hicho. Taarifa hizo zimesababisha kupanda kwa bei ya mafuta katika masoko ya kimataifa.

Maafisa wa Marekani wameelezea mashambulizi hayo kuwa operesheni yenye wigo mdogo, wakisema yalifanyika kujibu kuangushwa kwa ndege ya Marekani na Jeshi la Walinzi wa Mapinduzi ya Kiislamu la Iran (IRGC).

Hata hivyo, Kamandi Kuu ya Jeshi la Marekani (CENTCOM), inayosimamia operesheni za kijeshi katika Mashariki ya Kati, haijatoa tamko kuhusu taarifa hizo. BBC imesema imewasiliana na CENTCOM kutaka maelezo zaidi.

Taarifa za mashambulizi hayo zimeibuka wakati Marekani ikifanya uchaguzi wa katikati ya muhula, ambao utaamua iwapo Chama cha Republican kitaendelea kudhibiti Congress au Democrats watapata wingi wa viti.

Rais Donald Trump amekuwa akikabiliwa na kushuka kwa viwango vya uungwaji mkono katika siku za hivi karibuni, huku baadhi ya wanachama wa chama chake wakimtaka kusitisha vita vilivyoanza mwezi Februari baada ya mashambulizi ya Marekani na Israel dhidi ya Iran.

Mapema Jumatatu, Trump aliwaambia waandishi wa habari kuwa hana haraka ya kuongeza mashambulizi dhidi ya Iran.

Akizungumza na chombo cha habari cha Axios, alisema: "Kwa namna moja au nyingine, tutachukua hatua, lakini hakuna haraka. Tumewadhoofisha kifedha."

Aliongeza kuwa Iran haina fedha wala mafuta ya kutosha, na kwamba wananchi wake wameanza kuchoshwa na hali hiyo.

Katika mahojiano na Fox News siku moja kabla ya uchaguzi wa katikati ya muhula, Trump pia alisema Marekani huenda ikalazimika kulenga Mlima Kalinga, eneo linalohusishwa na mpango wa nyuklia wa Iran. Alidai kuwa shambulizi hilo si jambo kubwa na linaweza kutekelezwa ndani ya saa moja.

Katika siku za hivi karibuni, kumekuwa na tetesi kuwa Marekani inaweza kurejea kwenye mashambulizi makubwa dhidi ya Iran baada ya uchaguzi huo. Hata hivyo, alipoulizwa Jumatatu iwapo angeanzisha tena mashambulizi baada ya uchaguzi, Trump alijibu: "Hapana."

Kwa upande wake, Waziri wa Mambo ya Nje wa Iran, Abbas Araqchi, ameiambia shirika la habari la IRNA kuwa mazungumzo muhimu yanaendelea na maafisa wa Marekani kupitia wapatanishi, kwa lengo la kumaliza vita.

Araqchi amesema Tehran iko tayari zaidi kuliko wakati mwingine wowote kwa suluhisho la kidiplomasia au hatua za kijeshi. Ameongeza kuwa uamuzi sasa uko mikononi mwa Marekani, kuchagua njia ya busara ya mazungumzo au kurudia kile alichokiita kosa la uchokozi wa kijeshi.

Chapisha Maoni

Mpya zaidi Nzee zaidi